“Ẩn sắc màu” và “Mài kí ức”- Nét hiện đại trong sơn mài truyền thống
VOV.VN - Họa sĩ Nguyễn Huy Hùng sáng tác những bức tranh sơn mài theo phong cách truyền thống – hiện đại đan xen
Lấy cảm hứng chủ đạo từ chính nét đẹp ẩn giấu và huyền bí của sơn mài, họa sĩ Hùng Nguyễn Huy đã ra mắt công chúng Open Studio 2022 “Ẩn – Mài”. Đúng như tên gọi, “Ẩn sắc màu” và “Mài kí ức” chính là hai điểm nhấn chính của bộ sưu tập lần này.
Họa sĩ đã đưa đến cho người thưởng lãm những câu chuyện khác nhau của một phần ký ức để biến khoảnh khắc thành mãi mãi. Ở những tác phẩm của anh, người ta tìm được sự cô đọng và chân thực, dấy nên sự đồng cảm ở nhiều người, thấy được bản thân đã từng sống và trải nghiệm trong khoảnh khắc nhân sinh đó, trong khung cảnh và thời gian ngỡ xa lạ mà vô cùng quen...; trong một phần tưởng chừng đã bị bỏ qua của ký ức.
Các chủ đề sáng tác trong các tác phẩm của họa sĩ Nguyễn Huy Hùng khá đa dạng nhưng tựu chung là các nét đẹp quá vãng, theo phong cách truyền thống – hiện đại đan xen.
Truyền thống đằm thắm trong ký ức Hà Nội những mùa xuân xưa cũ đầu thế kỷ 20, làng quê Bắc Bộ cổ kính rêu phong; còn hơi thở hiện đại hiển hiện qua việc họa sĩ không chú tâm vào phô kỹ thuật. Anh vẽ chỉ là vẽ, vẽ để thể hiện cảm xúc và lưu giữ trong tranh những vẻ đẹp vốn mong manh giữa thời cuộc xoay vần.
Nguyễn Huy Hùng cũng không quá chuộng sắc màu trầm mặc vốn đã rất quen thuộc trong sơn mài, mà thoải mái đẩy đưa màu sắc, tạo tác cho tranh ánh lung linh không phô trương tựa như một vẻ đẹp phảng phất mơ hồ, chẳng rực rỡ nao lòng nhưng mặn mà duyên dáng.
Open Studio 2022 “Ẩn – Mài” là dịp để công chúng có thể giao lưu, chia sẻ cùng họa sĩ niềm đam mê loại hình nghệ thuật thuần túy, được xem là “quốc hồn quốc túy” của dân tộc – sơn mài truyền thống.
Chương trình mở cửa tự do, bắt đầu từ 10h30 sáng Thứ 7, 24/12/2022 tại ngõ 52 Tô Ngọc Vân, Tây Hồ, Hà Nội.
Dưới đây là một số tác phẩm sơn mài của Nguyễn Huy Hùng: